காதலியை கொ ன் றதற்காக மனைவியை 16 ஆண்டுகள் சி றை வைத்த மன்னர்… மறக்க முடியாத காதல் கதை

உலகின் மிகவும் சக்திவாய்ந்த உ ண ர்ச்சி என்றால் அது காதல்தான். இந்த உலகத்தில் நடக்கும் ஒவ்வொரு நிகழ்விற்கு பின்னரும் நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ காதல்தான் காரணமாக இருக்கும். வரலாற்றில் நிகழ்ந்த பல போர்களுக்கு காதல்தான் அடிப்படை காரணமாக இருந்தது. காதலால் பல வரலாற்றில் பல மாற்றங்கள் ஏற்பட்டுள்ளது.

சில வரலாற்று காதலர்கள் எழுத்து, இசை மற்றும் கலை ஆகியவற்றில் தலைசிறந்த படைப்புகளை உருவாக்கி, தங்கள் பிணைப்புகளின் சக்தியால் பொதுமக்களின் இதயங்களை ஈர்த்துள்ளனர். கிளியோபாட்ராவின் மயக்கம் முதல் கென்னடியின் காந்தவியல் வரை, இந்த காதல் விவகாரங்கள் வரலாற்றில் தனித்துவமாக நிற்கின்றன. வரலாற்றில் புகழ்பெற்ற காதல் கதைகள் என்றால் நமக்கு நினைவில் இருப்பது வெகுசில காதல் கதைகள்தான். ஆனால் வரலாற்றில் மிகச்சிறந்த பல காதல் கதைகளை பற்றி நமக்கு தெரிவதில்லை. பல நூற்றாண்டுகளாக வரலாற்றில் வாழ்ந்து கொண்டிருக்கும் சில காதல் கதைகளை இந்த பதிவில் பார்க்கலாம்.

ஹெலன் இன்னொருவருடைய மனைவியாக இருந்தார். ஆனால் ட்ராயின் இளவரசனான பெண் பித்தனாக இருந்த பாரிஸ் ஹெலனை பார்த்தபோது உலகின் மிக அழகிய பெண்ணான ஹெலனை அடைய வேண்டுமென நினைத்தார். ஹெலனும் பாரிஸும் ஒன்றாக ஓடி, தசாப்த கால ட்ரோஜன் போரை இயக்கினர். புராணத்தின் படி ஹெலன் அரை கடவுள் ஆவார், கடவுளான ஜீயஸ் மற்றும் ராணி லெடாவின் மகள்தான் இவர். ஹெலன் உண்மையாக வாழ்ந்தவரா என்பது சந்தேகமாக இருந்தாலும் அவரின் காதல் கதை வரலாற்றில் மறக்க முடியாத ஒன்றாகும்.

வரலாற்றின் மிகச்சிறந்த அழகியாகவும், புத்திசாலி அரசியாகவும் கருதப்படுபவர் எகிப்தின் மகாராணி கிளியோபாட்ரா. தான் விரும்பும் யாரையும் அடிபணிய வைக்கும் வசீகரம் கொண்டவராக இவர் இருந்தார், ஆனால் அவள் ரோமன் ஜெனரல் மார்க் ஆண்டனியை காதலித்தாள். ஷேக்ஸ்பியர் அதை சித்தரிப்பது போல, அவர்களின் உறவு நிலையற்றதாகத்தான் இருந்தது. ஆனால் அவர்கள் அனைவரையும் ஒரு போரில் ஆபத்துக்குள்ளாக்கிய பின்னர் ரோம் தோற்றது. “என் மரணத்தில் நான் ஒரு மணமகனாக இருப்பேன், ஒரு காதலனின் படுக்கையைப் போலவே அதில் ஓடுவேன்” என்று ஆண்டனி கூறினார். கிளியோபாட்ரா தனது மார்பில் விஷத்தை தடவிக்கொண்டார். அவர்களின் ம ர ண ம் இனிமையான மர ண மாக அமைந்தது.

இங்கிலாந்தின் முதல் பிளாண்டஜெனெட் மன்னர் அக்விடைனின் எலினோரில் பணக்கார, அரச மனைவியைக் கொண்டிருந்தார் மற்றும் அந்தப்புரத்தில் ஏராளமாக பெண்கள் இருந்தனர். ஆனால் அவரது வாழ்க்கையின் உண்மையான காதல் “ஃபேர் ரோசாமண்ட்” அல்லது “ரோஸ் ஆப் தி வேர்ல்ட்” என்றும் அழைக்கப்பட்டவர். அவர்களது விவகாரத்தை மறைக்க, ஹென்றி தனது பூங்காவில் வூட்ஸ்டாக்கில் ஒரு காதல் கூடு கட்டினார். ஆயினும்கூட, ராணி எலினோர் அந்த இடத்தை கண்டுபிடிக்கும் வரை ஓய்வெடுக்கவில்லை என்று கதை கூறுகிறது, அங்கு அவர் தனது மோ ச மா ன போட்டியாளரைக் கண்டுபிடித்தார். ராணி க த் தி அல்லது வி ஷ த்தால் அவரை கொ ல் ல முடிவெடுத்தார். ரோசாமண்ட் வி ஷ த் தை தேர்வு செய்தார். தனது காதலியை கொ ன் ற மனைவியை ஹென்றி 16 ஆண்டுகள் சி றை யில் அடைத்து வைத்திருந்தார்.

ஒரு எழுத்தாளருக்கு ஆழ்ந்த உத்வேகமாக ஒரு பெண் பணியாற்றியிருப்பது அரிது, ஆனாலும் அவர் அவளை அறிந்திருக்கவில்லை. இத்தாலிய கவிஞர் டான்டே அலிகேரி தெய்வீக நகைச்சுவை மற்றும் பிற கவிதைகளில் பீட்ரைஸைப் பற்றி உ ண ர் ச்சிவசமாக எழுதினார். ஆனால் அவர் தனது அன்பிற்குரியவரை வாழ்க்கையில் இரண்டு முறை மட்டுமே சந்தித்தார். முதல் முறை சந்தித்த போது அவருக்கு ஒன்பது வயது, அவளுக்கு எட்டு வயது. இரண்டாவது முறையாக சந்தித்த போது அவர்கள் பெரியவர்களாக இருந்தனர்.ளோரன்ஸ் நகரில் தெருவில் நடந்து கொண்டிருந்தபோது, ஒரு மரகதக் கண்களைக் கொண்ட அழகு பீட்ரைஸ், திரும்பிச் செல்வதற்கு முன்பு டான்டேவைத் திரும்பி பார்த்து வாழ்த்தினார். பீட்ரைஸ் 1290 இல் 24 வயதில் இ ற ந் தார் டாண்டே அவரை அதற்குப்பின் பார்க்கவில்லை. ஆயினும்கூட, அவர் “என் மனதின் புகழ்பெற்ற பெண்மணி” என்று அவர் எழுதினார், “அவள் என் துடிப்பு, எல்லா தீமைகளையும் அழிப்பவள், நல்லொழுக்கத்தின் ராணி, இரட்சிப்பு செய்பவள் ” என்று எழுதியிருந்தார்.

ஏறக்குறைய 40 ஆண்டுகளாக, கெர்ட்ரூட் ஸ்டெய்ன் மற்றும் ஆலிஸ் பி. டோக்லாஸ் பிரிக்கமுடியாதவர்களாக வாழ்ந்தார்கள். இவர்கள் பாரிஸில் உள்ள இலக்கிய வரவேற்புரைக்கு பிரபலமானவர்கள். டோக்லாஸ் முதன்முதலில் ஸ்டீனைச் சந்தித்தபோது, அவர் எழுதினார், “கெர்ட்ரூட் ஸ்டெய்ன் தான் எனது முழு கவனத்தையும் ஈர்த்தார், அவள் இ ற க்கும் வரை நான் அவளை அறிந்த பல ஆண்டுகளாக அவள் செய்ததைப் போலவே, இந்த காலியாக இருந்த அனைத்துமே அவள்”. அவர் ஒரு தங்க பழுப்பு நிற இருப்பு, டஸ்கன் வெயிலால் எரிக்கப்பட்டவர் மற்றும் அவரது சூடான பழுப்பு நிற கூந்தலில் ஒரு தங்க நிற பளபளப்புடன் இருந்தார். “ஆலிஸ் பி. டோக்லாஸின் சுயசரிதை ஸ்டீன் வெளியிட்ட பிறகு அவர்களின் காதல் சர்வதேச புகழ் பெற்றது.